ಅಂಡರ್ಸ್ಟ್ಯಾಂಡಿಂಗ್ ಕ್ಯಾಸ್ಟ್ ಪಾಲಿಟಿಕ್ಸ್

ಜಾತಿ-ಆಧಾರಿತ ರಾಜಕೀಯವು ಸಮಾಜದ ಮೇಲೆ ಕಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದೆ, ಹಿಂಸೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಅಸಮಾನತೆಗಳನ್ನು ತೀವ್ರಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಅರ್ಹತೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಜವಾದ ಸಮಾನತೆಯ ಸಮಾಜದ ಹಾದಿಯನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

0
63
ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

 

ಜಾತಿ, ಭಾರತೀಯ ಸಾಮಾಜಿಕ ರಚನೆಯಲ್ಲಿ ಆಳವಾಗಿ ಬೇರೂರಿದೆ, ಶ್ರೇಣೀಕೃತ ವಿಭಾಗಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ ರಚನಾತ್ಮಕ ಸಮುದಾಯಗಳು, ಸಾಮಾಜಿಕ, ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಡೈನಾಮಿಕ್ಸ್ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತವೆ. ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ರಾಜಕಾರಣಿಗಳು ಈ ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ಚುನಾವಣಾ ಲಾಭಕ್ಕಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ತಾರತಮ್ಯವನ್ನು ಶಾಶ್ವತಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ವಿಘಟಿತ ಸಮಾಜವನ್ನು ಪೋಷಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸಮಾಜದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ: ವಿಭಾಗ ಮತ್ತು ತಾರತಮ್ಯ

ಜಾತಿ-ಆಧಾರಿತ ರಾಜಕೀಯವು ಸಮಾಜದ ಮೇಲೆ ಕಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದೆ, ಹಿಂಸೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಅಸಮಾನತೆಗಳನ್ನು ತೀವ್ರಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಅರ್ಹತೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಜವಾದ ಸಮಾನತೆಯ ಸಮಾಜದ ಹಾದಿಯನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮತಗಳನ್ನು ಭದ್ರಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಜಾತಿ ಸಂಬಂಧಗಳ ಸುತ್ತ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತವೆ, ವಿಭಜನೆಯ ನಿರೂಪಣೆಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಗುರುತನ್ನು ಆಧರಿಸಿದ ರಾಜಕೀಯದ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಬೆಳೆಸುತ್ತವೆ. ಇದು ಶೋಷಣೆಯ ಚಕ್ರವನ್ನು ಶಾಶ್ವತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಬಿರುಕುಗಳನ್ನು ವರ್ಧಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

ಜಾತಿ ರಾಜಕಾರಣದ ಅಪಾಯಗಳು:

  1. ಸಾಮಾಜಿಕ ವಿಘಟನೆ ಮತ್ತು ಅಪಶ್ರುತಿ: ಜಾತಿ ರಾಜಕಾರಣವು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮುರಿತಗಳನ್ನು ಆಳವಾಗಿಸುತ್ತದೆ, ‘ನಮಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ’ ಎಂಬ ಮನಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ, ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮೂಹಿಕ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.
  2. ಮೆರಿಟೋಕ್ರಸಿಯನ್ನು ಕುಂಠಿತಗೊಳಿಸುವುದು: ಅರ್ಹತೆಯ ಮೇಲೆ ಜಾತಿಯ ಗುರುತನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಇದು ಪ್ರತಿಭೆ ಮತ್ತು ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸುತ್ತದೆ, ಸಮರ್ಥ ನಾಯಕರು ಮತ್ತು ಕೊಡುಗೆದಾರರಿಂದ ಸಮಾಜವನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
  3. ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳು: ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ತಾರತಮ್ಯವು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು ಮತ್ತು ಅವಕಾಶಗಳ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ, ಬಡತನ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಅಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಶಾಶ್ವತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.
  4. ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಮೌಲ್ಯಗಳ ಸವೆತ: ಜಾತಿ ಗುರುತಿನ ಕುಶಲತೆಯು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ತತ್ವಗಳನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ನ್ಯಾಯಯುತ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯ ಮತ್ತು ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯನ್ನು ವಿರೂಪಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.
ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

ಜಾತಿ ರಾಜಕಾರಣದ ಹಿಡಿತದಿಂದ ಪಾರಾಗುವುದು:

ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಜಾಗೃತಿ

ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಜಾಗೃತಿಯೊಂದಿಗೆ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಸಬಲೀಕರಣಗೊಳಿಸುವುದು ಬಹುಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಸ್ಟೀರಿಯೊಟೈಪ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಪಕ್ಷಪಾತಗಳನ್ನು ಸವಾಲು ಮಾಡುವ ಅಂತರ್ಗತ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು ಕ್ರಮೇಣ ಜಾತಿ-ಆಧಾರಿತ ಗುರುತುಗಳ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ತಗ್ಗಿಸಬಹುದು.

ಆರ್ಥಿಕ ಸಬಲೀಕರಣ ಮತ್ತು ಸಮಾನ ಅವಕಾಶಗಳು

ಆರ್ಥಿಕ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಪೋಷಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಜಾತಿಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಿಗೆ ಸಮಾನ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ಆಟದ ಮೈದಾನವನ್ನು ನೆಲಸಮಗೊಳಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ನೀತಿಗಳು ಅಸಮಾನತೆಯ ಚಕ್ರವನ್ನು ಮುರಿಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.

ಅಂತರ ಜಾತಿ ಸಾಮರಸ್ಯವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು

ಸಂವಾದವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಜಾತಿ ರೇಖೆಗಳಾದ್ಯಂತ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸುವುದು ವಿಭಜನೆಗಳನ್ನು ಸೇತುವೆ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಜಾತಿ ಭೇದಗಳನ್ನು ಮೀರಿ ಹಂಚಿಕೆಯ ಗುರುತನ್ನು ಬೆಳೆಸಬಹುದು. ಏಕತೆ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಸಾಮಾಜಿಕ ಉಪಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತವೆ.

ರಾಜಕೀಯ ಸುಧಾರಣೆಗಳು

ಗುರುತುಗಳಿಗಿಂತ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುವ ಚುನಾವಣಾ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರುವುದರಿಂದ ರಾಜಕೀಯ ಲಾಭಕ್ಕಾಗಿ ಜಾತಿಯ ಕುಶಲತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಅಂತರ್ಗತ ನೀತಿಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಲು ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವುದು ರಾಜಕೀಯ ಭೂದೃಶ್ಯವನ್ನು ಮರುರೂಪಿಸಬಹುದು.

ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ:ಜಾತಿ ಗಣತಿಯ ಅನುಕೂಲಗಳು ಮತ್ತು ಅನಾನುಕೂಲಗಳು

ಜಾತಿ ರಾಜಕಾರಣವು ಸಮಾಜದ ಸಾಮರಸ್ಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಗತಿಗೆ ಗಮನಾರ್ಹ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಅದರ ಹಿಡಿತದಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಎಲ್ಲಾ ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರಿಂದ – ನೀತಿ ನಿರೂಪಕರು, ನಾಗರಿಕ ಸಮಾಜ, ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಂದ ಸಂಘಟಿತ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಬಯಸುತ್ತದೆ. ಏಕತೆ, ಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಗತಿಪರ ನೀತಿಗಳಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ, ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ರಾಜಕೀಯವನ್ನು ಭೂತಕಾಲಕ್ಕೆ ತಳ್ಳಿಹಾಕುವ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಡೆಗೆ ನಾವು ಶ್ರಮಿಸಬಹುದು, ಹೆಚ್ಚು ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನ, ಒಳಗೊಳ್ಳುವ ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡಬಹುದು.

ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ಜಾತಿ ರಾಜಕಾರಣದ ಅಪಾಯಗಳು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿವೆ, ಆದರೆ ಪರಿಹಾರಗಳು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿವೆ. ಶಿಕ್ಷಣ, ಆರ್ಥಿಕ ಸಬಲೀಕರಣ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಏಕೀಕರಣ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಮೂಲಕ, ನಾವು ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ವಿಭಜನೆಗಳ ಸಂಕೋಲೆಗಳನ್ನು ಮೀರಿದ ಸಮಾಜದ ಕಡೆಗೆ ಶ್ರಮಿಸಬಹುದು.


ಇದನ್ನೂ ಓದಿ:ಅವಳನ್ನು ದ್ವೇಷಿಸುವ ಮೊದಲು…..!

ambedkar image

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here