ಆಧುನಿಕ ಭಾರತದ ಸೃಷ್ಟಿಕರ್ತ ಮತ್ತು ಆತ್ಮಸಾಕ್ಷಿಯ ರಕ್ಷಕ

0
284
Web

ಪರ್ವತ ಸಮಾಜ ಸುಧಾರಕ, ನ್ಯಾಯಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ, ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ, ಲೇಖಕ, ಬಹುಭಾಷಾ ವಾಗ್ಮಿ, ತುಲನಾತ್ಮಕ ಧರ್ಮಗಳ ವಿದ್ವಾಂಸ ಮತ್ತು ಚಿಂತಕ ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್, ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ಪ್ರಧಾನ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ ಮತ್ತು ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಕಾನೂನು ಮಂತ್ರಿ, ಗಡಿಗಳನ್ನು ಮರುರೂಪಿಸಿದ ಬಹುಮುಖ ವ್ಯಕ್ತಿ ಮಾನವ ಸಾಧನೆಯು ಅವರ ಸಂಪೂರ್ಣ ದೃಢತೆ ,ಪರಿಶ್ರಮ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ವಿಲಕ್ಷಣಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಶ್ರೇಷ್ಠತೆಯ ಇಚ್ಛೆಯಿಂದ.

ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅವರನ್ನು ಅನುಯಾಯಿಗಳು ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, 20 ನೇ ಶತಮಾನದ ಆದಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹ ಮತ್ತು ಜಾತಿ ತಾರತಮ್ಯದ ಗೋಡೆಗಳನ್ನು ಧೈರ್ಯದಿಂದ ಜಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರನ್ನು ಬಾಧಿಸಿದ ಸಾಮಾಜಿಕ-ಆರ್ಥಿಕ ಅಭಾವದ ವಿರುದ್ಧ ಉದ್ರೇಕದ ಹೋರಾಟಗಾರನಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿತು. ಭಾರತೀಯರ ಅವರ ಜೀವನವು ಸಾಧನೆಯ ಸ್ಫೂರ್ತಿದಾಯಕ ಕಥೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಂದರ್ಭಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪುನರುಜ್ಜೀವನದ ದೊಡ್ಡ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕಲಹವನ್ನು ಮೀರುವ ಅದಮ್ಯ ಇಚ್ಛೆ.

ಹಿಂದೂ ಮಹಾರ್ ಜಾತಿಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ , ಇದನ್ನು ಆ ಕಾಲದ ಮೇಲ್ವರ್ಗದವರು ಅಸ್ಪೃಶ್ಯ ಎಂದು ನಿಂದಿಸಿದ್ದರು, ಬಾಬಾಸಾಹೇಬರ ಪ್ರಥಮ ದರ್ಜಿ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಮತ್ತು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಉತ್ಕೃಷ್ಟತೆಯನ್ನು ತಡೆಯಲು ಅವರ ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲಿಲ್ಲ. ಅವರು ಲಿಂಕನ್ಸ್ ಇನ್ ನಿಂದ ಕಾನೂನು ಪದವಿಯನ್ನು ಪಡೆದರು ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ನ ಕೊಲಂಬಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಮತ್ತು ಲಂಡನ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಎಕನಾಮಿಕ್ಸ್ ನಿಂದ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಗಳಿಸಿದರು, ಕಾನೂನು, ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಅವರ ಸಂಶೋಧನೆಗಾಗಿ ವಿದ್ವಾಂಸರ ಅಸಾಧಾರಣ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆದರು.

ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ, ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಮತ್ತು ವಕೀಲ. ಮುಂದಿನ ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯ ಮತ್ತು ಸಮಾನತೆಯ ಆದರ್ಶಗಳಿಂದ ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಆಧುನಿಕತೆಯ ಅಖಿಲ ಭಾರತ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನಾಯಕರಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದರು. ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳುವಳಿಯು ಆಕರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಅಸಾಧಾರಣ ಬೌದ್ಧಿಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಭಾರತದ ಗೀತೆಯನ್ನು ಬರೆಯಲು ಮತ್ತು ದಲಿತರಿಗೆ ರಾಜಕೀಯ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಅವಿರತವಾಗಿ ಶ್ರಮಿಸಿದರರು.


ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು ಅವರು ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಅದೃಷ್ಟದ ಗಂಟೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಿರರ್ಗಳವಾಗಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರಿಗೆ ಮಹತ್ವದ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ವಹಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರು ಆಗಸ್ಟ್ 29, 1947 ರಂದು ಸಂವಿಧಾನ ರಚನಾ ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡರು. ಜಾತ್ಯತೀತ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ನಾಗರಿಕರಿಗೂ ಸಮಾನ ಅವಕಾಶ ಮತ್ತು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸುವ, ಭಾರತವನ್ನು ಇಂದಿಗೂ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮಾಡುವ ಮತ್ತು ಅನಿಮೇಟ್ ಮಾಡುವ ಬಹುತ್ವ ಮತ್ತು ಅಂತರ್ಗತ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ರೂಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರಖ್ಯಾತ ವಿದ್ವಾಂಸ ಗ್ರಾನ್ವಿಲ್ಲೆ ಆಸ್ಟಿನ್ ಅವರು ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಫಲಿಸುವ ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ​​ಅವರ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತದ ಬಹುಪಾಲು ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ನಿಬಂಧನೆಗಳು ನೇರವಾಗಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಗುರಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಬಂದಿವೆ ಅಥವಾ ಅದರ ಸಾಧನೆಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಪೋಷಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಆಸ್ಟಿನ್ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ರಚಿಸಲಾದ ಸಂವಿಧಾನವು ಅಸ್ಪೃಶ್ಯತೆಯನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಿತು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ತಾರತಮ್ಯವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿತು.

ಮಹಿಳೆಯರು, ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರು ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ಹಿಂದುಳಿದವರ ಹಕ್ಕುಗಳ ತೀವ್ರ ಪ್ರತಿಪಾದಕರಾದ ಅವರು ನಿರರ್ಗಳವಾಗಿ ವಾದಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿಗಳು, ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಪಂಗಡಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆಗಳು, ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜುಗಳಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳ ಮೀಸಲಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲು ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆಯ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಗೆದ್ದರು. ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗ. ಇದು ನಂತರ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡ ದೃಢವಾದ ಕ್ರಮದ ನೀತಿಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಫಲಿಸಿತು.

ಪಂಡಿತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಥಾಪಕರಾದ ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದ ಕುರಿತು ಅನೇಕ ವಿದ್ವತ್ಪೂರ್ಣ ಗ್ರಂಥಗಳನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಹಣಕಾಸು ಆಯೋಗದ ಸ್ಥಾಪನೆಯ ಹಿಂದಿನ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ವಿಚಾರಗಳು ಭಾರತದ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಬ್ಯಾಂಕ್, ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಸ್ಥಾಪನೆಗೆ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿದವು.

ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಸಾಧನೆಗಳು ಹಲವು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದ್ದವು ಮತ್ತು ವಿಶಾಲ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಅವರ ಆಂತರಿಕ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಚೈತನ್ಯದಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. 1956 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಮತಾಂತರಗೊಂಡರು. ಮರಣಾನಂತರ ಪ್ರಕಟವಾದ ಬುದ್ಧ ಮತ್ತು ಆತನ ಧಮ್ಮ ದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವಾಗ ಅವರು ಅದೇ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು. ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯದ ಎಲ್ಲ ಪ್ರೇಮಿಗಳ ನಡುವೆ ಅವರು ಆನಂದಿಸಿದ ಜನಪ್ರಿಯತೆ ಮತ್ತು ಗೌರವವು ದಾದರ್ ಚೌಪಟ್ಟಿ ಕಡಲತೀರದಲ್ಲಿ ಅವರ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಡಿಸೆಂಬರ್ 7, 1956 ರಂದು ಕಂಡುಬಂದಿತು,

ಡಾ||ಬಿ.ಆರ್.‌ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್

ಬಾಬಾಸಾಹೇಬರು ಆಧುನಿಕ ಒಳಗೊಳ್ಳುವ ಭಾರತವನ್ನು ರೂಪಿಸುವಲ್ಲಿ ಅಸಂಖ್ಯಾತ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ಮರಣೋತ್ತರವಾಗಿ 1990 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತ ರತ್ನ ಮೂಲಕ ಗುರುತಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಜನಪ್ರಿಯತೆಯು ಪಾಂಡಿತ್ಯಪೂರ್ಣ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆಗಳು, ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಹಲವಾರು ಪ್ರತಿಮೆಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಮಾರಕಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಫಲಿಸುತ್ತದೆ. 2012 ರಲ್ಲಿ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ಗ್ರೇಟೆಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಂದು ಹಿಸ್ಟರಿ ಟಿವಿ 18 ಮತ್ತು ಸಿಎನ್ಎನ್ ಐಬಿಎನ್ ಆಯೋಜಿಸಿತ್ತು.

ಇಂದು, ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಗೌರವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗಾಂಧಿ, ನೆಹರು ಮತ್ತು ಟ್ಯಾಗೋರ್ ಜೊತೆಗೆ ಆಧುನಿಕ ಭಾರತದ ನಿರ್ಮಾಪಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ಯಾಂಥಿಯಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಜನ್ಮದಿನವಾದ ಏಪ್ರಿಲ್ 14 ರಂದು ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಜಯಂತಿ’ ಅಥವಾ ಭೀಮ್ ಜಯಂತಿ ಎಂದು ನಾಮಕರಣ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ರಜಾದಿನವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಭಾರತವು ಈ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನಾಯಕನ ಜನ್ಮದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಭಾರತೀಯರಿಗೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯದ ಪ್ರತಿಪಾದಕರಿಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಸಮಂಜಸವಾಗಿ, ಇದು ಕಾಕತಾಳೀಯ ವಿಷಯವಾಗಿದ್ದರೂ, 2030 ರ ವೇಳೆಗೆ ಬಡತನ, ಹಸಿವು ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ-ಆರ್ಥಿಕ ಅಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸಲು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆಯು ಔಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಿರುವ ಸುಸ್ಥಿರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಗುರಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಾಬಾಸಾಹೇಬರ ವಿಕಿರಣ ದೃಷ್ಟಿಯ ಕುರುಹುಗಳನ್ನು ನೋಡಬಹುದು.

– ರಾಣಪ್ಪ ಡಿ ಪಾಳಾ


ambedkar image

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here