ಭೂ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ಡಾ. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್

0
196
ರಾಣಪ್ಪ ಡಿ ಪಾಳಾ ಗುಲಬರ್ಗಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಕಲಬುರಗಿ ಮನೋವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗ

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ವರ್ಗ-ಚಿಂತನೆ ಹಾಗೂ ದಲಿತ ಚಿಂತನೆಯಿಂದ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿಲ್ಲ. ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೂ ಸಹ – ಈ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆಯು ದಲಿತರು ಹೊಂದಿರುವಂತೆ ಯಾರನ್ನೂ ಅಳುವಂತೆ ಮಾಡಿಲ್ಲ. ಅವರು ರಕ್ತದ ಕಣ್ಣೀರಿನಿಂದ ದಲಿತರನ್ನು ಅಳುವಂತೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಭೂಮಿಯು ದಲಿತರನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿ ಸುಟ್ಟುಹಾಕಿದೆ, ಅವರ ಮನೆಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿದೆ, ಅವರ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಜಾನುವಾರುಗಳಿಂದ ತುಳಿದುಬಿಟ್ಟಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಹಳ್ಳಿಯಿಂದ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಭೂಮಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆಯು ದಲಿತ ಚಿಂತನೆಯಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ತೀವ್ರವಾಗಿದೆ.

ಸಾಂಧರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

ದಲಿತ ಚಿಂತನೆಯಲ್ಲಿ, 15 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಕಬೀರನು ಭೂಮಿಯ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಮೊದಲ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಎತ್ತಿದನು. ಭೂಮಾಲೀಕರ ದೌರ್ಜನ್ಯ, ಬಾಡಿಗೆ ಹತ್ಯೆ, ರೈತರ ಬಡತನ ಮತ್ತು ಹಳ್ಳಿಯಿಂದ ಅವರ ವಲಸೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಉತ್ಸಾಹಭರಿತ ಮತ್ತು ಸ್ಪರ್ಶದ ವಿವರಣೆಯನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಸಬಾಯಿ ಭೂಮಿ ಗೋಪಾಲ್ ಕಿ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಅದು ಎಂದಿಗೂ ಸಂಭವಿಸಲಿಲ್ಲ. ಪ್ರಾಚೀನ ಯುಗದಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಭೂಮಿಯು ಗೋಪಾಲ್‌ಗೆ ಸೇರಿತ್ತು, ಆದರೆ ನಾಗರೀಕತೆಯು ಮುಂದುವರೆದಂತೆ, ಭೂಮಿಯು ಖಾಸಗಿ ಒಡೆತನಕ್ಕೆ ಸೇರಿತು. ಹೆಚ್ಚು ಭೂಮಿಯನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡವನು ದೊಡ್ಡ ಜಮೀನ್ದಾರನಾದನು ಮತ್ತು ನಂತರ, ಬಹುಶಃ ಆ ಜಮೀನ್ದಾರರಿಂದ ರಾಜರು ಅಸ್ತಿತ್ವಕ್ಕೆ ಬಂದರು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವಗಳಲ್ಲಿ, ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು ರಾಜನನ್ನು ಗೋಪಾಲ್’ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಗೋಪಾಲ್’ಗಳ ಸಬ್ ಭೂಮಿ ಗೋಪಾಲ್’ಗಳು ಸಬ್ ಭೂಮಿ ರಾಜರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದರು.

ಡಾ|| ಬಿ.ಆರ್.‌ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್

ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಇಪ್ಪತ್ತನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಆದರೂ ಈ ಕೆಲಸವನ್ನು ರಾಜರು ಕೂಡ ಆರಂಭಿಸಿದರು. ಅವರು ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿ ಅಥವಾ ವಜೀರ್‌ನಿಂದ ಸಂತೋಷವಾಗಿರುತ್ತಾರೋ, ಅವರಿಗೆ ಹಳ್ಳಿಯ ಜಾಗೀರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಬಹುಮಾನ ನೀಡುತ್ತಾರೆ, ಹೀಗಾಗಿ ಹೊಸ ಜಾಗೀರದಾರರು ಮತ್ತು ಜಮೀನ್ದಾರರನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು. ಆದರೆ, ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವಗಳ ಪತನದ ನಂತರ, ಜನರ ರಾಜ್ಯದ ಎಲ್ಲಾ ಭೂಮಿಯು ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ಸೇರಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಜನರ ಖಾಸಗಿ ಮಾಲೀಕತ್ವದ ಹಕ್ಕುಗಳು ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಬೇಕು. ಇದು ಏಕೆ ಆಗಲಿಲ್ಲ? ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ, ಡಾ.ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಸಮಾಜವಾದಿಗಳು ಈ ಭೂಮಿ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಹೋರಾಡಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಎರಡನೆಯ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಭಾರತದ ಆಡಳಿತದ ಅಧಿಕಾರವು ರಾಜರು, ನವಾಬರು ಮತ್ತು ಜಮೀನ್ದಾರರ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಬಂದಿತು, ಅವರ ತಲೆ ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು , ಅವರು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದರು. ಅವರು ಬ್ರಾಹ್ಮಣಶಾಹಿಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸಿದ್ದರು. ಅವರು ಶಿಕ್ಷಣ, ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಉದ್ಯಮದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಕರಣದ ಪರವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ, ಇದು ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾದ ವರ್ಗಗಳ ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಡಾ.ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ವಾದ ಮಂಡಿಸುವಾಗ ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಎತ್ತಿದ್ದರು. ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 1954 ರಲ್ಲಿ, ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿ ಮತ್ತು ಪಂಗಡಗಳ ಆಯೋಗದ 1953 ರ ವರದಿಯನ್ನು ಚರ್ಚಿಸುವಾಗ, ಅವರು ಈ ಭೂಮಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಸದನದ ಗಮನ ಸೆಳೆದರು. ಸರ್ಕಾರವು ದಲಿತರಿಗೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ನೀಡುವ ಪ್ರಶ್ನೆಯಾಗಿತ್ತು. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಮೂರು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದರು. ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ದಲಿತರಿಗೆ ನೀಡಲು ಭೂಮಿ ಲಭ್ಯವಿದೆಯೇ? ಎರಡನೆಯದಾಗಿ, ದಲಿತರಿಗೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ನೀಡಲು ಭೂಮಾಲೀಕರಿಂದ ಭೂಮಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಅಧಿಕಾರ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಇದೆಯೇ? ಮತ್ತು ಮೂರನೆಯದಾಗಿ, ಯಾರಾದರೂ ದಲಿತರಿಗೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಮಾರಲು ಬಯಸಿದರೆ,

ಅದನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಹಣವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆಯೇ? ದಲಿತರು ಭೂಮಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಈ ಮೂರು ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಯಾವುದೇ ಭೂ ಮಾಲೀಕರು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮಿತಿಯನ್ನು ಮೀರಬಾರದು ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಕಾನೂನು ರೂಪಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಮಿತಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ನಂತರ, ಅವರು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಭೂಮಿಯನ್ನು ದಲಿತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಸರ್ಕಾರವು ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೆ,ಹಾಗಾಗಿ ಅವನು ದಲಿತರಿಗೆ ಹಣವನ್ನು ನೀಡಬೇಕು, ಇದರಿಂದ ಯಾರಾದರೂ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಮಾರಿದರೆ ಅವರು ಅದನ್ನು ಖರೀದಿಸಬಹುದು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಆರ್ಥಿಕ ಜೀವನೋಪಾಯದ ವಿಷಯವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸ್ಥಾನಮಾನದ ವಿಷಯ ಎಂದು ಅವರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟರು. ಭೂಮಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಮನುಷ್ಯನು ಭೂಮಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದ ಮನುಷ್ಯನಿಗಿಂತ ಉನ್ನತ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಲೇ ಯಾವುದೇ ಹಿಂದೂಗಳು ದಲಿತ ಜಾತಿಗಳ ಜನರು ಭೂಮಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು ಮತ್ತು ಮೇಲ್ಜಾತಿಯವರ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತಲುಪಬೇಕು ಎಂದು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ, ಇದು ಹಿಂದೂ ಸಾಮಾಜಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದೆ. ದಲಿತ ಜಾತಿಗಳ ಜನರು ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ತುಂಡು ಭೂಮಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಅಸಾಧ್ಯವಾದ ಕಾರಣ ಇದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ಡಾ.ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಜನರಿಗೆ ಭೂಮಿ ಹೊಂದಿರುವ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಏಕೆ ಮಿತಿಯನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗೊಂದಲಕ್ಕೊಳಗಾದರು. ಸರ್ಕಾರ ಇದನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದರೆ, ಅದು ಸುಲಭವಾಗಿ ದೊಡ್ಡ ನೆಲದ ಕ್ರಾಂತಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಸರ್ಕಾರವು ಭೂಮಿಯ ಮಾಲೀಕತ್ವದ ಹಕ್ಕನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ, ರೈತನನ್ನು ಭೂಮಿಯ ಮಾಲೀಕರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವ ಬದಲು, ಯಾರಿಗೂ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮಿತಿಯನ್ನು ಮೀರಿ ಭೂಮಿಯನ್ನು ನೀಡದಂತೆ ಮಾಡಬಹುದಿತ್ತು ಎಂದು ಅವರು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. ಆದರೆ, ಸರ್ಕಾರವು ಜನರನ್ನು ಈ ಭೂಮಿಯ ಮಾಲೀಕರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವ ಮೂರ್ಖತನವನ್ನು ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಆದರೆ ಭೂಮಿಯ ಮಾಲೀಕರು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಅದರ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಭೂಮಿಯನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಕರಣಗೊಳಿಸಬಹುದಿತ್ತು, ಆದರೆ ರಾಜಕೀಯ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಗೆಲ್ಲಲು ಅಂತಹ ಕ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಈಗ ಒಂದು ಗಡಿಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಅಸಾಧ್ಯವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಸರ್ಕಾರ ಇನ್ನೂ ದಲಿತರಿಗೆ ಭೂಮಿ ನೀಡುವುದಾಗಿ ಹೇಳುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ, ಭೂಮಾಲೀಕರಿಂದ ಭೂಮಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದಾಗ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿದರು, ನಂತರ ಅವರು ಅದನ್ನು ಎಲ್ಲಿಂದ ನೀಡುತ್ತಾರೆ? ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ರವರು ಕೃಷಿ ತ್ಯಾಜ್ಯ ಭೂಮಿಯನ್ನು ದಲಿತರಿಗೆ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು. ಯೋಜನಾ ಆಯೋಗದ ಪ್ರಕಾರ, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ 98 ದಶಲಕ್ಷ ಎಕರೆ ಭೂಮಿ ನಿಷ್ಫಲವಾಗಿತ್ತು. ಸರ್ಕಾರವು ಈ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಒಂದನೇ ಪಟ್ಟಿಗೆ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಿ ದಲಿತರಿಗೆ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ತನ್ನ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಸಂವಿಧಾನದ 31 ನೇ ವಿಧಿಯ ಮೇಲೆ ಚರ್ಚೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಭೂಮಾಲೀಕರಿಂದ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಶ್ನೆಯಲ್ಲಿ, ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಬಹುಶಃ ಅದನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದ ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಕಲಂ 31 ಅನ್ನು ರಚಿಸುವಾಗ, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೂರು ಬಣಗಳು ಇದ್ದವು. ನೆಹರು, ಪಟೇಲ್ ಮತ್ತು ಪಂತ್ ಎಲ್ಲರೂ ಆಳವಾದ ಭಿನ್ನತೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಭೂ ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಕೊಲೆಯ ಮೇಲೆ ಈ ವಿವಾದವನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲಾಯಿತು. ಸ್ಟ್ರೀಮ್ ತುಂಬಾ ಕೊಳಕು ಎಂದು ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ರವರು ಹೇಳಿದರು, ನಾನು ಅದನ್ನು ನೋಡಲು ಸಹ ಇಷ್ಟಪಡುವುದಿಲ್ಲ.

ಭೂ ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಹತ್ಯೆಯ ಫಲಿತಾಂಶವೆಂದರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವಸತಿ ನೀತಿಯಾಗಲಿ ಅಥವಾ ಭೂ ನೀತಿಯಾಗಲಿ ಮಾಡಲಾಗಲಿಲ್ಲ. ಯಾರು ಬೇಕಾದರೂ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಬಹುದು, ಯಾವುದೇ ಫಾರ್ಮ್ ಹೌಸ್ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ಮನೆಗಳನ್ನು ಬೇಕಾದರೂ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಯಾವುದೇ ಮಿತಿಯಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ನಿರ್ಬಂಧವಿಲ್ಲ. ಕೆಲವರು ಸಾವಿರ ಕೋಣೆಗಳಿರುವ ಅರಮನೆಯನ್ನು ಕಟ್ಟುವ ಮೂಲಕ ಉಸಿರುಗಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಕೆಲವರು ಹತ್ತು ಫ್ಲ್ಯಾಟ್‌ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ಮೂಲಕ ತಮ್ಮ ಹೆಮ್ಮೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವರು ತುಂಬಾ ವಿಶಾಲವಾದ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಬರಿಗಣ್ಣಿನಿಂದ ನೋಡಲಾಗದೆ, ಕುದುರೆಯ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತು ಬೈನಾಕ್ಯುಲರ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ವೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಸರ್ಕಾರವು ಸೀಲಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಹೇರಿದಾಗ, ಸರ್ಕಾರವು ಈ ದೊಡ್ಡ ಭೂಮಾಲೀಕರಿಂದ ಒಂದು ಇಂಚು ಭೂಮಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಭೂಮಾಲೀಕರು ಎಲ್ಲಾ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಇತರರ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ, ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಹೆಸರನ್ನೂ ಅವಸರವಾಗಿ ವರ್ಗಾಯಿಸಿದರು. ಆದರೆ. ಸರ್ಕಾರವು ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಗಂಭೀರವಾಗಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಇದು ಸಂಭವಿಸಿತು. ಇದು ಗಂಭೀರವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಅದೇ ಭೂಮಾಲೀಕರು ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತಿದ್ದರು. ಸರ್ಕಾರವು ಭೂಮಾಲೀಕರ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಸರಿಯಾಗಿ ಹೇಳಿದ್ದರು.ಆದರೆ ಭೂಮಿಯ ಮಾಲೀಕರು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಸರ್ಕಾರದ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ, ಪೇಜಂಟ್ ಮಾಲೀಕತ್ವ ಎಂಬ ಕಲ್ಪನೆಯೇ ಅಪಾಯಕಾರಿ. ಇತರ ಭೂಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ನೀಡಲು ಸರ್ಕಾರ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಮಂಡಿಸಿದಾಗ, ಭೂ ಮಾಲೀಕತ್ವ ಹೀಗೆ ಮುಂದುವರಿದರೆ ಅದು ದೇಶವನ್ನು ನಾಶ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ವಿರೋಧಿಸಿದರು. ಆದರೆ, ಸರ್ಕಾರವು ಅವರನ್ನು ಒಪ್ಪಲಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಭೂಮಾಲೀಕರು ಅಸ್ತಿತ್ವಕ್ಕೆ ಬಂದರು, ಅದು ಇಂದು ಇಡೀ ಸರ್ಕಾರದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ಭೂರಹಿತ ಮತ್ತು ಕೃಷಿ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿತು. ಅವರು ತಮ್ಮ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ರಕ್ತ ಮತ್ತು ಬೆವರು ಸುರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಧಾನ್ಯವನ್ನು ಬೆಳೆಯುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಹಸಿವಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಭೂಮಿಯ ಮಾಲೀಕರು ಶ್ರೀಮಂತರು ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯ ಸಾಗುವಳಿದಾರರು ಕಳಪೆ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.

ಶಾಸನಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಹೊಲಗಳನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಹೊಲಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಮಂಡಿಸಿತು. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಮಸೂದೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದರು, ಸಣ್ಣ ರೈತರ ಪರವಾಗಿ ಮಾತನಾಡಿದರು. ಸಣ್ಣ ತೋಟಗಳನ್ನು ಲಾಭದಾಯಕವಲ್ಲದ ಮತ್ತು ಅನುತ್ಪಾದಕ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲು ಅವರು ಸಿದ್ಧರಿರಲಿಲ್ಲ. ಒಂದು ತೋಟವು ಉತ್ಪಾದಕವಾಗಿದೆಯೇ ಅಥವಾ ಅನುತ್ಪಾದಕವಾಗಿದೆಯೇ ಎಂಬುದು ಅದರ ಗಾತ್ರದ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ರೈತನಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಕಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಬಂಡವಾಳವಿದೆಯೇ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಹೊಲದ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸದೆ, ತೀವ್ರ ಬೇಸಾಯದಿಂದ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ ಸರ್ಕಾರದ ನೀತಿಯೆಂದರೆ ಭೂಮಿ ವಿಭಜನೆ ಮತ್ತು ಚಕ್ರಗಳ ಮಾರಾಟವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವುದು. ಡಾ.ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ, ಈ ನೀತಿಯು ಸಣ್ಣ ರೈತರನ್ನು ನಾಶ ಮಾಡಲು ಹೊರಟಿದೆ. ಇದು ಕೃಷಿಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬಹುಭಾಗವನ್ನು ಭೂ ರಹಿತರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ರೀತಿ ಬಡವರನ್ನು ಬಡವರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವುದು ದೇಶಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಈ ನೀತಿಯಿಂದ ಎಷ್ಟು ಜನರು ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು,ಅದನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಕಷ್ಟ. ಅವರು ಸಣ್ಣ ಜಮೀನುಗಳನ್ನು ದೊಡ್ಡ ಹೊಲಗಳಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವುದನ್ನು ನೋಡಿದರು, ಕೆಲವು ಭೂಮಾಲೀಕರನ್ನು ಇತರರ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧಗೊಳಿಸಿದರು.

ಸಾಂಧರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

ಸಣ್ಣ ತೋಟಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಮಾಲೀಕತ್ವವನ್ನು ನೀಡುವುದು ಕೃಷಿಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಆಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸಹಕಾರಿ ಕೃಷಿಯಿಂದ ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು. ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಸಹಕಾರಿ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿರುವ ಸಣ್ಣ ಹಿಡುವಳಿಗಳ ಮಾಲೀಕರು ತಮ್ಮ ಖಾಸಗಿ ಮಾಲೀಕತ್ವವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸದೆ ಕೃಷಿಗೆ ಸೇರುವಂತೆ ಮಾಡುವುದು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಕೃಷಿಯ ಈ ಸಹಕಾರಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಇಟಲಿ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಚಲಿತದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.ಇದು ಕೆಲವು ಭೂಮಾಲೀಕರನ್ನು ಇತರರ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಮಂತಗೊಳಿಸುವಂತೆ ನೋಡಲಾಯಿತು.

1918 ರಲ್ಲಿ, ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದ ಅಧ್ಯಯನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್ಸ್ ಎಂಬ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಬಂಧವನ್ನು ಬರೆದರು, ಇದನ್ನು 1918 ರ ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ದಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕನಾಮಿಕ್ ಸೊಸೈಟಿ, ಸಂಪುಟ -1 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಬಂಧದಲ್ಲಿ, ಭಾರತದ ಕಳಪೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಿಂದ ಸಣ್ಣ ತೋಟಗಳ ಕೆಡುಕು ಹುಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದರು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಭಾರತದ ಕೃಷಿ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಪರಿಹಾರವೆಂದರೆ ಅದರ ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣ ಎಂಬ ಅಂಶಕ್ಕೆ ಅವರ ಒತ್ತು ನೀಡಲಾಯಿತು.

ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಭೂಮಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಗಂಭೀರವಾಗಿದ್ದರು ಎಂದರೆ 1946 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ಅಖಿಲ ಭಾರತ ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿ ಒಕ್ಕೂಟದ ಪರವಾಗಿ ಸಂವಿಧಾನ ರಚನಾ ಸಭೆಗೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಕರಣಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. ಈ ಜ್ಞಾಪಕ ಪತ್ರವು ಇಂದು ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರು ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ, ತುಳಿತಕ್ಕೊಳಗಾದ ವರ್ಗಗಳು ಮತ್ತು ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಹಕ್ಕುಗಳ ಬೇಡಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ, ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕ ರಚನೆಯನ್ನು ಸಂವಿಧಾನವು ನಿರ್ಧರಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಯಿತು.

ಲೇಖಕರು-ರಾಣಪ್ಪ .ಡಿ. ಪಾಳಾ


LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here