ಡಾ. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು “ಸಾಮಾಜಿಕ ದೂರ” ದ ಬಲಿಪಶುವಾಗಿದ್ದಾಗ

0
307
ಡಾ|| ಬಿ.ಆರ್.‌ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್
ಲೇಖಕರು – ರಾಣಪ್ಪ ಡಿ ಪಾಳಾ, ಗುಲಬರ್ಗಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಕಲಬುರಗಿ, ಮನೋವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗ

ಕರೋನಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು, ಸಾಮಾಜಿಕ ದೂರವನ್ನು ಇಂದು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಉತ್ತೇಜಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಸಾಮಾಜಿಕ ದೂರವಿರುವುದು ಭಾರತೀಯ ಸಾಮಾಜಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಇದನ್ನು ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರೇ ಬಲಿಪಶುವಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಅದರ ವಿರುದ್ಧ ಜೀವನಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದರು.

ಪ್ರಪಂಚದ ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕರೋನದ ಬೆದರಿಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಈ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸಾಮಾಜಿಕ ದೂರದಲ್ಲಿ ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಬಳಸಿತು. ಈಗ ಅವರು ಈ ಪದದ ಬಳಕೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಈ ಪದವು ಹಳೆಯದು ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಜನರಿಗೆ ತುಂಬಾ ಪ್ರಿಯವಾಗಿದೆ. ಈ ಪದವನ್ನು ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಮಾರ್ಚ್ 20, 2019 ರಂದು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಇತರರು ಇದನ್ನು ಪುನರಾವರ್ತಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ

ಭಾರತದ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಈ ಪದದ ಐತಿಹಾಸಿಕತೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದಾಗ, ಅದರ ಬಳಕೆ ಹೊಸದಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ, ಆದರೆ ಅದರ ಅರ್ಥ ಮತ್ತು ಅದರ ಸಂಪ್ರದಾಯವು ಶತಮಾನಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾಗಿದೆ, ಇದರ ಬಲಿಪಶುಗಳು ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅಸ್ಪೃಶ್ಯ ದಲಿತ ಜಾತಿಗಳ ತಲೆಮಾರುಗಳಾಗಿವೆ. ಇವುಗಳನ್ನು ಧಾರ್ಮಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಶಾಸ್ತ್ರೀಯವಾಗಿ ಸಮಾಜದಿಂದ ದೂರವಿರಲು ಆದೇಶಿಸಲಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಶಾಲೆಗಳು, ಕಚೇರಿಗಳು, ಔಷಧಾಲಯಗಳು, ಜಲಾಶಯಗಳು ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳು ಮುಂತಾದ ಎಲ್ಲಾ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಿಂದ ದೂರವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬೀದಿಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲು ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಇಡೀ ಸಮಯ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಆಗಿತ್ತು. ಈ ಎಲ್ಲದರ ಹಿಂದೆ ಅವನ ಮೇಲೆ ಹೇರಿದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇತ್ತು, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಅವನು ಸಮಾಜದಿಂದ ಬಹಿಷ್ಕಾರಕ್ಕೊಳಗಾಗುವ ಮೂಲಕ ಪೂರ್ಣ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದನು.

ಕ್ಷಾಮ ಮತ್ತು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ದಲಿತ ಜಾತಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ತಾರತಮ್ಯ ಉತ್ತುಂಗಕ್ಕೇರಿತು. ಇದರ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಇಂದಿಗೂ ಕಾಣಬಹುದು. ಸಂವಿಧಾನದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಘಟನೆ ಸಂಭವಿಸಿದೆ. ತನ್ನ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿ, ಅವರು ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ, ನಮ್ಮ ತಂದೆಯ ನಿವೃತ್ತಿಯ ನಂತರ, ನಾವು ಸತಾರಾ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಗೋರೆಗಾಂವ್‌ನಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಬರಗಾಲ ಬಂದಾಗ ವಾಸಿಸಲು ಸತಾರಾಗೆ ಬಂದೆವು. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ನಾವು ಸತಾರಾದಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಅಕ್ಕಿಯ ಮೇಲೆ ಬದುಕಬೇಕಾಯಿತು.  ಇದು ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಪತ್ತು, ಅದು ಸಮಯದೊಂದಿಗೆ ದೂರ ಹೋಯಿತು, ಆದರೆ ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ  ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕಾಯಿಲೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಸತಾರಾಗೆ ಬರುವುದು ಅಸ್ಪೃಶ್ಯತೆ ಎಂದರೇನು? ನನಗೆ ಆಘಾತ ನೀಡಿದ ಮೊದಲ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಯಾವುದೇ ಕ್ಷೌರಿಕರು ನಮ್ಮ ಕೂದಲನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿರಲಿಲ್ಲ.

ತಂದೆಯನ್ನು ಸತಾರದಿಂದ ಗೋರೆಗಾಂವ್‌ಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಲಾಯಿತು. ಒಂದು ದಿನ ನನ್ನ ಸಹೋದರನನ್ನ ಸಹೋದರಿಯ ಮಗಳು ಮತ್ತು ನಾನು ಸತಾರಾದಿಂದ ಗೋರೆಗಾಂವ್ ನಿಲ್ದಾಣವನ್ನು ತಲುಪಿದಾಗ, ಕೆಲವು ಕಾರಣಗಳಿಂದಾಗಿ ನಮ್ಮ ತಂದೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಕರೆದುಕೊಂಡು ಬರಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಅರ್ಧ ಘಂಟೆಯವರೆಗೆ ಕಾಯಿದ ನಂತರ ಸ್ಟೇಷನ್ ಮಾಸ್ಟರ್ ಎಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಬೇಕೆಂದು ಕೇಳಿದರು. ಜಾತಿ ಎಂದರೇನು? ಅವರು ಮಹರ್ ಜಾತಿಗೆ ಸೇರಿದವರು ಎಂದು ನಾವು ಹೇಳಿದ್ದೇವೆ. ಇದನ್ನು ಕೇಳಿದ ಆತ ಗಾಬರಿಗೊಂಡು ಸುಮಾರು ಐದು ಹೆಜ್ಜೆ ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಇಟ್ಟ. ಅಸ್ಪೃಶ್ಯನಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಅದು ಸಾಮಾಜಿಕ ದೂರವಿರುವುದು ಮಾತ್ರ, ಅದನ್ನು ಅವರು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರು ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸಿದರು. ಜಾತಿ ತಿಳಿದ ನಂತರ, ಯಾವುದೇ ಬುಲಕ್ ಕಾರ್ಟ್ ಡ್ರೈವರ್ ಹೋಗಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿಲ್ಲ, ಒಬ್ಬರು ನನ್ನಿಂದ ಕಾರನ್ನು ಓಡಿಸುವ ಸ್ಥಿತಿಯ ಮೇಲೆ ಒಬ್ಬರು ಸಿದ್ಧರಾಗಿದ್ದರು. (ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆ ಮತ್ತು ಸಾಮೂಹಿಕ ಸಂವಾದ, ಪು. 121)ಪುಟ 121)ಪುಟ 121)

ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಬರಗಾಲದಂತಹ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಮತ್ತು ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿಯೇ ಅಸ್ಪೃಶ್ಯತೆಯಂತಹ ಕಾಯಿಲೆಯ ಕಹಿ ಅನುಭವವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಕ್ಷೌರಿಕನು ಕೂದಲನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಲಿಲ್ಲ, ಸ್ಟೇಷನ್ ಮಾಸ್ಟರ್ ಐದು ಹೆಜ್ಜೆ ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಇಳಿಯಬೇಕಾಯಿತು ಮತ್ತು ತರಬೇತುದಾರನು ಎತ್ತಿನ ಬಂಡಿಯನ್ನು ಓಡಿಸಲಿಲ್ಲ, ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಇದು ಎಲ್ಲ ಸಾಮಾಜಿಕ ದೂರವಿತ್ತು. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಘಟನೆಗಳು ಬಾಬಾಸಾಹೇಬರು ಬಾಲ್ಯದಿಂದ ಬಂದವು, ಅದು ಅವನ ಹೃದಯ ಮತ್ತು ಮನಸ್ಸನ್ನು ಆಳವಾಗಿ ಹೊಡೆದಿದೆ.

ಕೊಲಂಬಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಿಂದ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ ನಂತರ 1917 ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನದ ಒಪ್ಪಂದದ ಪ್ರಕಾರ ಅವರು ರಾಜಧಾನಿ ಬರೋಡಾದಲ್ಲಿ ಮಿಲಿಟರಿ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ಅಮೆರಿಕದಿಂದ ಹಿಂತಿರುಗಿ, ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆದ ಯುವಕನು ಹೊಸದನ್ನು ಮಾಡುವ ಆಲೋಚನೆಯೊಂದಿಗೆ ತನ್ನ ಕಚೇರಿಗೆ ಹೋದಾಗ, ಅವನ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳು ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿನ ಅಧೀನ ನೌಕರರ ವರ್ತನೆಯು ಒಬ್ಬರ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಅಸಮಾಧಾನಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಶ್ಚರ್ಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ  ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಮೇಜಿನ ಮೇಲಿದ್ದ ಸಣ್ಣ ಪಿಯೋನ್‌ಗಳು ಸಹ ಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ದೂರದಿಂದ ಎಸೆಯುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಹೋದ ನಂತರ ಅವರು ಗಂಜಲು ಸಿಂಪಡಿಸಿ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಶುದ್ಧೀಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.

ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

ಇದು ಸಾಮಾಜಿಕ ತಿರಸ್ಕಾರದ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇಡೀ ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವದ ಬರೋಡಾದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಲು ಅವನಿಗೆ ಒಂದು ಕೋಣೆ ಕೂಡ ಸಿಗಲಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಎಡ್ಲ್ಜಿ ಸೊಹ್ರಾಬ್ಜಿ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ಪಾರ್ಸಿ ಧರ್ಮಶಾಲಾದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಲ್ಪಟ್ಟರು. ಪಾರ್ಸಿಗಳು ಈ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಾಗ, ಮುಂದೆ ಏನಾಯಿತು, ಇದನ್ನು ಬಾಬಾಸಾಹೇಬರ ಮಾತುಗಳಲ್ಲಿ ಓದಿ, ನಾನು ಆಹಾರ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಂದ ನಿವೃತ್ತಿಯಾದ ನಂತರ ಹೋಟೆಲ್‌ನಿಂದ ಹೊರಟು ಹೋಗಿದ್ದೆ. ಕಚೇರಿಗೆ ಹೋಗಲು ಹದಿನೈದು ಇಪ್ಪತ್ತು ಜನರು ತಮ್ಮ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಲಾಗ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು ನನ್ನನ್ನು ಕೊಲ್ಲು. ಹಿಂತಿರುಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಮೊದಲು ನನ್ನನ್ನು ಕೇಳಿದರು, ನೀವು ಯಾರು? ನಾನು ನಾನು ಹಿಂದೂ ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಉತ್ತರಿಸಿದೆ ಅದರೆ ಈ ಉತ್ತರವು ಅವುಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲಿಲ್ಲಾ ಅವರು ಒಬ್ಬರಿಗೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದರು.

ಹೋಟೆಲ್‌ನಿಂದ ಹೊರಬನ್ನಿ, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನನ್ನ ತಾಳ್ಮೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನೀಡಿತು. ನಾನು ನಿರ್ಭಯವಾಗಿ ಅವನಿಗೆ 8 ಗಂಟೆಗಳ ವಿಸ್ತರಣೆ ಕೇಳಿದೆ ಮತ್ತು ಅವನು ಅದನ್ನು ಕೊಟ್ಟನು. ನಾನು ದಿನವಿಡೀ ವಾಸಿಸಲು ಸ್ಥಳವನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಆದರೆ ಎಲ್ಲಿಯೂ ನನಗೆ ಸ್ಥಳ ಸಿಗಲಿಲ್ಲ. ನಾನು ಅನೇಕ ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದೆ. ಅವರು ಅನೇಕ ಮನ್ನಿಸುವ ಮೂಲಕ ನನ್ನನ್ನು ಮುಂದೂಡಿದರು ಮತ್ತು ನಾನು ಈಗ ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಯೋಚಿಸಲು ನನಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಕೊನೆಗೆ ನಾನು ಒಂದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತೆ. ನನ್ನ ಮನಸ್ಸು ತೊಂದರೆಗೀಡಾಯಿತು ಮತ್ತು ನನ್ನ ಕಣ್ಣಿನಿಂದ ಕಣ್ಣೀರು ಹರಿಯಲಾರಂಭಿಸಿತು (ಜನತಾ ಅಖ್ಬರ್, 23 ಮೇ 1930).

ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ದೂರಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾದರು. ತನ್ನ ತನಿಖೆಯಲ್ಲಿ, ಇದು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದನು, ಅದರ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಭಾರತದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ನಿಂತಿದೆ. ಈ ಕೊಳೆತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದಾಗಿ, ಅಸ್ಪೃಶ್ಯರನ್ನು ಸಮಾಜದಿಂದ ಹೊರಗಿಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದರ ಮೂಲಕ ಜನರು ಗಾಳಿಯನ್ನು ಹಾದುಹೋಗುವುದನ್ನು ದ್ವೇಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆಗಾಗ್ಗೆ ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಅವರು ಹಳ್ಳಿಯ ದಕ್ಷಿಣದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸುತ್ತಾರೆ.

ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

ಲಾರಾ ಸ್ಪಿನ್ನಿಯವರ ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಫ್ಲೂ ಆಫ್ ಪುಸ್ತಕವು 1918 ರ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಜ್ವರ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದಿತು, ಗಾಂಧಿಯವರ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿದ್ದರು. ಗಾಂಧಿ ಬದುಕುಳಿದರು ಆದರೆ ಸೂರ್ಯಕಾಂತ್ ತ್ರಿಪಾಠಿ ನಿರಾಲಾ ಅವರ ಪತ್ನಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಕುಟುಂಬದ ಅನೇಕ ಸದಸ್ಯರು ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು. ಏಕೆಂದರೆ ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದ್ದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು ಇಂದಿನ ದಿನಕ್ಕಿಂತ ತೀರಾ ಕಡಿಮೆ ಇದ್ದುದರಿಂದ ಅದರಲ್ಲಿ ಇಪ್ಪತ್ತೈದು ಕೋಟಿ ಭಾರತೀಯರು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದರು. ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ ಮೃದುಲಾ ರಾಮಣ್ಣ, ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ವಿಫಲವಾದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳು, ಭಾರತದ ಹರಡುವಿಕೆಗೆ ಅವರು ಹೊಲಸು ಹೊರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕಾಲರಾ ಮುಂತಾದ ಅನೇಕ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಹರಡಿವೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಜನರು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಸಾಯುತ್ತಿದ್ದರು. ರೋಗದ ನಿಜವಾದ ಕಾರಣ ಏನೇ ಇರಲಿ, ಆದರೆ ಆಪಾದನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ದೀನ ಮತ್ತು ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

ಅಸ್ಪೃಶ್ಯರ ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ಉದ್ಯೋಗ, ಹೊಲಸು ಮತ್ತು ಹಸಿವು ಭಾರತದ ಜಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ  ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದಿತ್ತು, ಅದು ಅವರ ಮೇಲೆ ಹೇರಲ್ಪಟ್ಟಿತು. ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು, ಅಸ್ಪೃಶ್ಯರ ವಿಮೋಚನೆಯ ಮಾರ್ಗವು ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣ, ಉನ್ನತ ಉದ್ಯೋಗ ಮತ್ತು ಜೀವನವನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸುವ ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗಗಳಲ್ಲಿದೆ. (ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಲೈಫ್ ಅಂಡ್ ಮಿಷನ್, ಪರಿಹಾರ್, ಡಾ. ಎಂ.ಎಲ್., 2017) ಹೀಗೆ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅಸ್ಪೃಶ್ಯರಿಗೆ ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ವೃತ್ತಿಯನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಲು ಮತ್ತು ಸ್ವಚ್ಛತೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಾಭಿಮಾನದ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿದರು. ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಸಮಾಜ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಿಂದ ಸಾಮಾಜಿಕ ದೂರವಾಗಲು ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬೇಕು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಗುಣಪಡಿಸಬೇಕು.

ಕೊಲಾಬಾ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಅಸ್ಪೃಶ್ಯರ ಪ್ರಯತ್ನದಿಂದಾಗಿ, 1927 ರ ಮಾರ್ಚ್ 19 ಮತ್ತು 20 ರಂದು ಮಹಾದ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆಯಲ್ಲಿ ದಲಿತ ಜಾತಿ ಮಂಡಳಿಯ ಸಭೆ ನಡೆಯಿತು. ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ರವರು ತಮ್ಮ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ, ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು ನಿಮಗಿಂತ ಉತ್ತಮ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಇಂತಹ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ನೀವು ಇದನ್ನು ಮಾಡದಿದ್ದರೆ, ಮನುಷ್ಯನ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಪೋಷಕರ ನಡುವೆ ಯಾವುದೇ ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿರುವುದಿಲ್ಲ. ನಾವು ಕೊಳದ ಬಳಿಗೆ ಹೋಗಲು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ ಏಕೆಂದರೆ ನಾವು ಸಹ ಇತರರಂತೆ ಮನುಷ್ಯರು ಮತ್ತು ಮಾನವರಂತೆ ಬದುಕಲು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ. ಅಸ್ಪೃಶ್ಯ ಸಮಾಜವು ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿದೆ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತದೆ.

ಮಾರ್ಚ್ 20, 1927 ರಂದು ಅವರು ಕೊಳದ ನೀರನ್ನು ಮುಟ್ಟುವ ಮೂಲಕ ತಮ್ಮ ನಾಗರಿಕ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಮೇಲ್ಜಾತಿಯವರು ಅಸ್ಪೃಶ್ಯರ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದರು. ಪಂಚಗವ್ಯ (ಹಸುವಿನ ಸಗಣಿ, ಮೂತ್ರ, ಹಾಲು, ಮೊಸರು, ತುಪ್ಪ) ಮತ್ತು ಮಂತ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೊಳವನ್ನು ಶುದ್ಧೀಕರಿಸುವಂತೆ ನಟಿಸಿದರು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಬರಗಾಲದ ಬಗ್ಗೆ, 1929 ರಲ್ಲಿ, ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ರು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಹಡಗಿನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿ, ಭಾರತೀಯ ಜನರ ಬಡತನಕ್ಕೆ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಉತ್ತರವಿಲ್ಲ. 19 ನೇ ಶತಮಾನದ ಮೊದಲ ತ್ರೈಮಾಸಿಕ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಡಳಿತವು ಸ್ಥಾಪಿತ ವಾಸ್ತವವಾದಾಗ, ಐದು ಕ್ಷಾಮಗಳು ಮತ್ತು ಒಂದು ಲಕ್ಷ ಸಾವುನೋವುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಶತಮಾನದ ಎರಡನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಕ್ಷಾಮಗಳು ಉಂಟಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕು ಲಕ್ಷ ಜೀವಗಳು ಕಳೆದುಹೋಗಿವೆ. ಶತಮಾನದ ಮೂರನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಆರು ಕ್ಷಾಮಗಳು ಮತ್ತು ಅರ್ಧ ಮಿಲಿಯನ್ ಸಾವುಗಳು ಸಂಭವಿಸಿವೆ.

ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

ಶತಮಾನದ ಕೊನೆಯ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ಹದಿನೆಂಟು ಬಾರಿ ಬರಗಾಲ ಉಂಟಾಗಿತ್ತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ಎರಡೂವರೆ ದಶಲಕ್ಷ ಜನರು ಸತ್ತರು. ಸುಮಾರು ಒಂದು ವರ್ಷದಿಂದ ಸರ್ಕಾರದ ತುಣುಕುಗಳ ಮೇಲೆ ಜೀವಂತವಾಗಿರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಕೋಟ್ಯಂತರ ಜನರನ್ನು ಇವು ಒಳಗೊಂಡಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಈ ಬಡತನದಲ್ಲಿ, ಹೆಚ್ಚು ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಜನರು ಯಾರು? ಅಸಮ್ಮತಿಸಿದ ವರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಎಂದು ನಾನು ವಿಶ್ವಾಸದಿಂದ ಹೇಳಬಲ್ಲೆ. ಈ ವರ್ಗದಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಸಾಯುತ್ತಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಜನರನ್ನು ನೀವು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ,ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಹೃದಯ ಕದಡುವ ಸತ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಒಬ್ಬರು ಅಸಡ್ಡೆ ಇರಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಕರೋನಾದಿಂದಾಗಿ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಸ್ಥಿತಿ ಇಂದು ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಇತರ ದೊಡ್ಡ ನಗರಗಳಿಂದ ಕಾಲ್ನಡಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಹಳ್ಳಿಗೆ ವಲಸೆ ಹೋಗುವ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಮುಂದೆ, ಒಂದು ಕಡೆ ಕರೋನಾ ಸಾಯುವ ಭೀತಿ ಇದೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಬದಿಯಲ್ಲಿ ಹಸಿವಿನ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುವ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಕೂಡ ಇದೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಹಳ್ಳಿಗೆ ಸೇರಿದ ಕಡಿಮೆ ವಿದ್ಯಾವಂತ ಕಾರ್ಮಿಕರಾಗಿದ್ದು, ಅವರು ಸಹ ಅಸಂಘಟಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅವರು ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಸಹಾಯ ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಡಾ||ಬಿ.ಆರ್.‌ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್

ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಕಾರ್ಮಿಕರ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಬಹಳ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಎತ್ತುತ್ತಿದ್ದರು. 1937 ರಲ್ಲಿ, ಮನ್ಮಾದಿನ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಡಾ. ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ  ಅಂಬೇಡ್ಕರ್, ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ಮತ್ತು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಎರಡೂ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಶತ್ರುಗಳು ಏಕೆಂದರೆ ಎರಡೂ ಸಮಾನತೆ, ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಭ್ರಾತೃತ್ವಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶದ ಬರೇಲಿ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಹೇಳಿಕೆಯ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಮಾವಿನ ತೋಟಗಳಂತಹ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಮೇಲೆ ರಾಸಾಯನಿಕ ಸಿಂಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅನೇಕರು ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದ್ದಾರೆ.

ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ದಣಿವರಿಯದ ಪ್ರಯತ್ನದಿಂದಾಗಿ, ದಲಿತರಿಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಮತದಾರರ ಹಕ್ಕು ದೊರಕಿತು, ಇದರ ವಿರುದ್ಧ ಗಾಂಧಿಯವರು ಸಾವಿಗೆ ಉಪವಾಸ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. 24 ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 1932 ರಂದು ಡಾ.ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಮತ್ತು ಗಾಂಧಿ ನಡುವೆ ಪೂನಾ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಲಾಯಿತು. ಪೂನಾ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು 27 ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 1932 ರಂದು ಗುರುತಿಸಿತು. ಅದೇ ದಿನ ಪಂಡಿತ್ ಮದನ್ ಮೋಹನ್ ಮಾಲ್ವಿಯಾ ಅವರ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆಯಲ್ಲಿ ಲಿಖಿತ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು, ಇಂದಿನಿಂದ, ಹಿಂದೂ ಜಾತಿಯಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿನಿಂದ ಅಸ್ಪೃಶ್ಯರೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬಾರದು ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಅಸ್ಪೃಶ್ಯರೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟವರು, ಅವರು ಆಗಿರಬೇಕು ಕೊಳಗಳು, ಶಾಲೆಗಳು, ರಸ್ತೆಗಳು, ಮತ್ತು ಇತರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂಗಳಂತೆ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.‌

ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ

ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ, ಈ ಹಕ್ಕಿಗೆ ಅವಕಾಶ ಸಿಕ್ಕ ಕೂಡಲೇ ಕಾನೂನಿನ ರೂಪವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಂತರ ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅವರು ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಕರಡು ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಪಡೆದರು. ಈ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವಾಗ, ಸಮಾನತೆ-ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ-ಭ್ರಾತೃತ್ವ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅವರು ಅಂತಹ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ರಚಿಸಿದರು,ಇದರಿಂದ ದೇಶದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ನಾಗರಿಕರು ಗೌರವಯುತ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಬಹುದು. ಸಂವಿಧಾನದ 12 ನೇ ವಿಧಿಯಿಂದ 35 ನೇ ವಿಧಿಯವರೆಗೆ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು. ಇದರಲ್ಲಿ, 17 ನೇ ವಿಧಿಯು ಅಸ್ಪೃಶ್ಯತೆ ಅಥವಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ಅಂತರದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಕೊನೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

– ರಾಣಪ್ಪ ಡಿ ಪಾಳಾ
ಗುಲಬರ್ಗಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಕಲಬುರಗಿ
ಮನೋವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗ


LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here